Có nhà trên đất có tách sổ được không

Điều kiện được tách sổ hồng cho đất đã có nhà ở

Điều kiện được tách sổ hồng cho đất đã có nhà ở? Tôi mua một căn nhà và hiện căn nhà này nằm cùng trong một thửa đất với căn nhà khác. Thửa đất này có diện tích 8m x 19m (diện tích thực trên sổ đỏ) đã lên thổ cư. Vậy mỗi căn nhà có diện tích là 4m x 19 m, được xây dựng nhà cấp 4 có gác lửng. Thửa đất này nằm ở ấp 7, Tân Thạnh Đông, huyện Củ Chi, Tp. Hồ Chí Minh. Vậy mỗi căn nhà có đủ điều kiện để tách thửa thành 2 sổ hồng riêng không?


  • Có được tách sổ đỏ đất tái định cư không?
  • Tách thửa đất khi nhỏ hơn diện tích tối thiểu
  • Hồ sơ đề nghị xin tách thửa

tách sổ hồng

Sale house and calculator

Tư vấn pháp luật đất đai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đếnTổng đài tư vấn.Về vấn đề; Điều kiện được tách sổ hồng cho đất đã có nhà ở; tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm b Khoản 1 Điều 5 Quyết định60/2017/QĐ-UBND của Uy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh:

Điều 5. Quy định về tách thửa các loại đất

1. Tách thửa đất ở:

b) Diện tích tối thiểu của thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa (sau khi trừ lộ giới) như sau:

Khu vực

Thửa đấtởhình thành và thửa đấtởcòn lại sau khi tách thửa Khu vực 1:

gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình và Tân Phú.tối thiểu 36m2và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét. Khu vực 2:

gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và Thị trấn các huyện.tối thiểu 50m2và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét. Khu vực 3:

gồm huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ (ngoại trừ thị trấn).tối thiểu 80m2và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

tách sổ hồng

Tổngđài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy

Việc tách thửa đất ở phải đảm bảo diện tích tách thửa và diện tích còn lại sau khi tách thửa không được nhỏ hơn diện tích tối thiểu do UBND cấp tỉnh quy định.

Trong trường của bạn: căn nhà mà bạn mua thuộc huyện Củ Chi, Tp. Hồ Chí Minh. Do đó diện tích tối thiểu được tách thửa là 80 m2 và diện tích mặt tiền không nhỏ hơn 5m.

Tuy nhiên căn nhà mà bạn mua có diện tích là 4m x 9m và mặt tiền là 4m. Vậy diện tích căn nhà bạn mua không đáp ứng được diện tích tối thiểu được tách thửa.

Trên đây là giải đáp về vấn đề:Điều kiện được tách sổ hồng cho đất đã có nhà ở.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo tại các bài viết:

Điều kiện và thủ tục tách thửa đất

Tách đất thành thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu để hợp thửa

Trong quá trình giải quyết nếu có vấnđề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tớiTổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172đểđược tổng đàitư vấn.

Xem thêm:

  • Thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế
  • Trường hợp không phải trực tiếp thông báo tìm kiếm việc làm
  • Hướng dẫn cách điền mẫu 01B-HSB khi NLĐ bị sảy thai
  • Nhổ răng có được bảo hiểm y tế chi trả không?
  • Không giữ khoảng cách gây va chạm giao thông có bị tạm giữ phương tiện?

Video liên quan