Tylenol 8 hour 650mg la thuốc gì

    Khi sử dụng thuốc Tylenol 8 Hour, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn [ADR].

    Hiếm gặp

    • Phát ban có thể xảy ra nhưng rất hiếm gặp.

    Một số tác dụng không mong muốn khác cần lưu ý [*]

    • Đau nặng hơn hoặc kéo dài hơn 10 ngày.
    • Sốt cao hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày.
    • Xuất hiện thêm các triệu chứng khác.
    • Xuất hiện ban đỏ hoặc sưng tấy.
    • Những điều này có thể là dấu hiệu của một chứng bệnh trầm trọng.

    Hướng dẫn cách xử trí ADR

    Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời, đặc biệt là các phản ứng [*].

Tên sản phẩm: Tylenol 8 Hour Arthritis Pain 650 mg

Hãng sản xuất: Tylenol

Xuất xứ: Mỹ

Quy cách đóng gói: 290 viên/Hộp

Tylenol 8 Hour Arthritis Pain 650 mg giúp giải phóng cơn đau khớp kéo dài có thiết kế hai lớp để giảm đau viêm khớp hiệu quả nhanh chóng trong tối đa tám giờ.

  • Giảm tạm thời các cơn đau do viêm khớp nhẹ
  • 650 miligam acetaminophen mỗi viên
  • Tác dụng nhanh giảm đau kéo dài đến 8 giờ
  • TYLENOL là nhãn hiệu số 1 được bác sĩ khuyên dùng để giảm đau do viêm khớp

Viêm khớp là gì?

Viêm khớp là một thuật ngữ chung được sử dụng cho các tình trạng gây đau khớp, cứng khớp, sưng và các triệu chứng khớp khác. Viêm xương khớp [OA] là loại viêm khớp phổ biến nhất. Ở các khớp bị viêm khớp, lớp sụn bảo vệ giữa các xương bắt đầu bị mòn. Điều này cho phép các xương cọ xát với nhau, có thể gây đau và cứng khớp.

Nguyên nhân nào gây ra bệnh viêm khớp?

Viêm khớp của bạn là do sự kết hợp của các yếu tố nguy cơ riêng của bạn. Một số trong số đó - tuổi tác, di truyền, chấn thương trước đó và lạm dụng một số khớp nhất định - là những điều bạn thực sự không thể làm được gì.
Nhưng bạn có thể thay đổi các yếu tố khác - chẳng hạn như cơ khớp yếu, lười vận động và liên tục hao mòn khớp do trọng lượng dư thừa.

Các dấu hiệu chung của bệnh viêm khớp

  • Căng cứng buổi sáng kéo dài 30 phút hoặc ít hơn
  • Đau khớp hoặc đau liên tục hoặc đến và đi
  • Không thể di chuyển khớp theo cách bình thường
  • Yếu và đau khớp không thể giải thích

Đây không phải là danh sách đầy đủ tất cả các triệu chứng có thể xảy ra.

Chỉ bác sĩ của bạn mới có thể chẩn đoán xem bạn mắc phải bệnh viêm khớp hay không.

Tập thể dục có thể giúp ích - Các chuyên gia khuyến nghị 3 loại bài tập cho bệnh viêm khớp

  • Khởi động và hạ nhiệt để giảm viêm khớp
  • Khởi động trước khi hoạt động và hạ nhiệt sau đó giúp giảm thiểu chấn thương khi ngăn ngừa viêm khớp bằng tập thể dục.
  • Luôn khởi động trong 3-5 phút trước khi bắt đầu các bài tập chữa viêm khớp bằng hoạt động nhẹ nhàng như đi bộ xung quanh khu nhà hoặc diễu hành tại chỗ.
  • Hạ nhiệt ít nhất 5 phút sau các bài tập tăng cường sức mạnh hoặc tim mạch. Bạn có thể hoạt động nhẹ nhàng hơn như đi bộ hoặc các bài tập kéo giãn.
  • Khi bắt đầu tập thể dục để giảm các triệu chứng viêm khớp, ban đầu bạn có thể hơi khó chịu, nhưng điều này thường được cải thiện sau vài phút. Lắng nghe cơ thể của bạn nếu bất kỳ sự khó chịu ban đầu vẫn còn - nó sẽ biết bài tập thể dục phù hợp với bệnh viêm khớp dành cho bạn là gì.

Lưu ý: Nếu bạn bị đau viêm khớp nghiêm trọng trong quá trình tập luyện, hãy dừng lại ngay lập tức và trao đổi với nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn về việc kiểm soát viêm khớp.

Luôn đọc và làm theo nhãn trước khi dùng bất kỳ loại thuốc giảm đau khớp nào.

Bảo vệ khớp của bạn

1. Hãy “ngồi nghỉ giải lao”.
Cả đứng và đi bộ đều gây thêm căng thẳng cho khớp gối và khớp háng của bạn. Nếu bạn phải đứng trên đôi chân của mình trong thời gian dài, hãy nghỉ giải lao. Nếu bạn có thể, hãy gác chân lên.

2. Đứng trong tâm trí.
Những người bị đau khớp gối hoặc khớp háng thường thay đổi cách đứng mà không nhận ra. Theo thời gian, điều đó có thể gây căng thẳng quá mức cho các khớp chân khác. Cố gắng giữ cho bàn chân của bạn rộng bằng hông khi đứng. Giữ trọng lượng của bạn đều trên cả hai chân

3. Để dành giày cao gót cho những dịp đặc biệt.
Gót chân gây thêm căng thẳng cho đầu gối của bạn. Thật không may, bạn sẽ không cảm thấy gì cho đến khi thiệt hại được thực hiện. Nếu bạn yêu thích giày cao gót, hãy mang chúng trong thời gian ngắn vào những dịp đặc biệt — không phải mỗi ngày.

4. Thay đổi vị trí thường xuyên.
Khi bạn ngồi trong thời gian dài, hãy thay đổi ít nhất 15 hoặc 20 phút một lần để tránh căng cơ và cứng khớp. Thủ phạm chính: những chuyến đi xa, thời gian xem TV và máy tính.

5. Xem xét vị trí ngủ của bạn.
Nếu bạn bị viêm khớp ở hông, hãy nằm ngửa khi ngủ, hai chân dạng ra. Hoặc nếu chỉ có một bên hông bị viêm khớp, hãy nằm nghiêng về phía bên kia với một chiếc gối giữa hai đầu gối.

6. Thang máy thông minh.
Thay vì cúi ở thắt lưng hoặc hông để nhặt đồ vật từ sàn nhà, hãy sử dụng cơ chân và cơ mông để nâng. Khi mang vác một vật nặng, hãy ôm sát vào người.

7. Sử dụng khớp mạnh nhất cho công việc.
Nếu bạn bị viêm khớp ngón tay, hãy mở cửa bằng cẳng tay thay vì dùng tay. Dùng lòng bàn tay đỡ cốc cà phê của bạn. Chọn một chiếc ba lô trên chiếc túi xách tay. Để dành các khớp yếu hơn cho các nhiệm vụ chỉ chúng có thể hoàn thành.

8. Sử dụng miếng đệm đầu gối và khuỷu tay.
Cho dù bạn đang quỳ trong vườn hay trượt patin trong công viên, hãy sử dụng đệm và miếng đệm an toàn để bảo vệ đầu gối và khuỷu tay khỏi bị căng và chấn thương. Tổn thương một khớp làm tăng nguy cơ phát triển bệnh viêm khớp ở đó.

9. Hãy là chiến binh cuối tuần thông minh.
Vào cuối một tuần làm việc dài, bạn có thể dễ dàng lạm dụng nó khi bạn đang vui. Nếu cơ thể bạn không được chuẩn bị sẵn sàng cho hoạt động bùng nổ vào cuối tuần, bạn có thể bị thương các khớp của mình. Lên kế hoạch trước: Hãy suy nghĩ về giới hạn của bạn là gì và thực hiện các bài tập thể dục thích hợp để sẵn sàng.

Nhắc nhở: Nói chuyện với nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn trước khi thực hiện bất kỳ thay đổi nào trong chế độ ăn uống, tập thể dục hoặc thuốc. 
 

Cảnh báo và phòng ngừa:

  1. Cảnh báo về gan: Sản phẩm này có chứa acetaminophen. Tổn thương gan nghiêm trọng có thể xảy ra nếu bạn dùng:
  • hơn 4.000 mg acetaminophen trong 24 giờ.
  • với các thuốc khác có chứa acetaminophen.
  • 3 hoặc nhiều đồ uống có cồn mỗi ngày trong khi sử dụng sản phẩm này.

2. Cảnh báo dị ứng: acetaminophen có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng. Các triệu chứng có thể bao gồm:

  • đỏ da.
  • rộp.
  • phát ban.
  • Nếu phản ứng da xảy ra, ngừng sử dụng và tìm kiếm sự trợ giúp y tế ngay lập tức.

Cách sử dụng:

  • Cứ 8 giờ một lần, với nước.
  • Không uống quá 6 viên trong 24 giờ.
  • Không sử dụng quá 10 ngày trừ khi có chỉ định của bác sĩ.
  • Nuốt toàn bộ; không nghiền nát, nhai, tách hoặc hòa tan. 

Lưu ý khi sử dụng:

  • Cho dù bạn chọn loại thuốc giảm đau nào, hãy luôn đọc nhãn cẩn thận và tuân theo các hướng dẫn về liều lượng, kiểm tra hoạt chất nếu bạn đang dùng nhiều loại thuốc cùng một lúc. Bạn không bao giờ nên dùng nhiều hơn một loại thuốc có chứa acetaminophen. Acetaminophen an toàn để sử dụng theo chỉ dẫn, nhưng nếu bạn dùng quá nhiều, bạn có thể gây hại cho gan.
  • Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng nếu bạn bị bệnh gan.
  • Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng nếu bạn đang dùng thuốc warfarin làm loãng máu.
  • Nếu mang thai hoặc cho con bú, hãy hỏi chuyên gia y tế trước khi sử dụng.
  • Tránh xa tầm tay trẻ em.

Không được dùng:

  • Với bất kỳ loại thuốc nào khác có chứa acetaminophen [theo toa hoặc không kê toa]. Nếu bạn không chắc chắn liệu một loại thuốc có chứa acetaminophen, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ.
  • Nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen hoặc bất kỳ thành phần không hoạt động nào trong sản phẩm này.

Ngừng sử dụng và hỏi bác sĩ nếu:

  • Cơn đau trở nên tồi tệ hơn hoặc kéo dài hơn 10 ngày.
  • Sốt nặng hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày.
  • Các triệu chứng mới xảy ra.
  • Đỏ hoặc sưng là hiện tại.

=> Đây có thể là dấu hiệu của một tình trạng nghiêm trọng.

Viên uống Tylenol 8Hr Arthritis Pain 650mg của Mỹ với hiệu quả giảm nhanh các cơn đau, các cơn sốt. Mà các vấn đề này làm bạn khổ sở, mệt mỏi, khó chịu không thể tập trung cho một việc nào đó. Tylenol như một liều giảm các cơn đau, hạ nhiệt độ sốt an toàn. Nhưng bạn cần tránh lạm dụng Tylenol 8Hr Arthritis Pain 650mg quá nhiều sẽ ảnh hưởng đến gan.

Paracetamol là chất chuyển hoá có hoạt tính của phenacetin là loại giảm cơn đau hạ cơn sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin. Tuy vậy, nó khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả chống viêm.

Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Chất này tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, toả nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Viên uống Tylenol 8Hr có chứa acetaminophen giúp tạm thời giảm các cơn đau như: đau đầu, đau nhức cơ bắp, đau lưng, viêm khớp, đau do cảm lạnh thông thường, đau răng, kinh bụng kinh, giúp hạ sốt…

Hiệu quả của viên uống Tylenol 8Hr Arthritis Pain 650mg

Tạm thời giảm các cơn đau nhức nhẹ do:

Các triệu chứng đau nhức nhẹ của bệnh viêm khớp.

Đau nhức cơ.

Đau lưng.

Bị chứng co thắt, đau bụng tiền kinh nguyệt và kinh nguyệt.

Cảm cúm.

Đau đầu.

Bệnh đau răng.

Hạ cơn sốt.

Thành phần viên uống Tylenol 8Hr Arthritis Pain 650mg 225 Caplets

Thành phần: Acetaminophen – 650 mg [Pain Reliever/Fever Reducer].

Thành phần khác: Carnauba Wax, Corn Starch, Hydroxyethyl Cellulose, Hypromellose, Magnesium Stearate, Microcrystalline Cellulose, Povidone, Powdered Cellulose, Pregelatinized Starch, Sodium Starch Glycolate, Titanium Dioxide, Triacetin.

Hướng dẫn sử dụng viên uống Tylenol 8Hr Arthritis Pain

– Người lớn: Dùng 2 viên/ lần mỗi 8 tiếng.

Lưu ý:

– Không nhai, nghiền nát, bẻ đôi, hoặc chia nhỏ liều dùng.

– Không dùng quá 6 viên trong vòng 24 giờ.

– Không dùng liên tục quá 10 ngày nếu không có chỉ định bác sĩ. Nếu cần có thể ngưng vài ngày rồi uống tiếp.

– Nếu thấy triệu chứng không khỏi nên đi khám bác sĩ.

– Không uống Tylenol 8Hr chung với nước có cồn hoặc không uống Tylenol khi đã uống nhiều nước có cồn.

– Trẻ em dưới 18 tuổi: cần có sự chỉ định của bác sĩ.

– Lưu trữ từ 20-25 độ C [68-77 độ F].

– Nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú hay đang dùng phương pháp nào, hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng.

– Tránh xa tầm tay trẻ em.

Lưu ý: Sản phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh, hiệu quả sử dụng sản phẩm tùy thuộc cơ địa của từng người. Vui lòng đọc kỹ hướng dẫn in trên bao bì sản phẩm trước khi sử dụng.

Video liên quan

Chủ Đề